Ruka hadi kwenye maudhui makuu

MUHTASARI WA UFUGAJI KUKU KWA MUJIBU WA KAHISE GREYSON.MTAALAMU WA KUKU

Ufugaji wa Kuku wa Kienyeji: Mchanganuo Namna ya Kuanza Hadi ...

1: Maandalizi ya banda la kuku, Fagia, deki kwa maji, pulizia dawa/disinfection (Th4, V rid,Farm guard nk).

Acha banda likae zaidi ya siku 7 baada ya kutoa kuku wakubwa kabla ya kuingiza kuku wengine.

Andaa vifaa vyote muhimu kwa ajili ya kupokea kuku wapya vikae bandani angalau siku 3 kabla ya kupokea vifaranga.

Andaa sehemu ya kulelea vifaranga, weka vyanzo vya joto tayari kabla vifaranga hawajafika(Usikurupuke kuweka wakati vifaranga wameshafika).

2: Maandalizi ya chakula na maji

Hakikisha maji, chakula kwaajili ya kuku wako yapo bandani au sehemu ya karibu muda wote ili kurahisisha ulishaji wa kuku. Chimba kisima au weka tank la kuhifadhia maji na uwe na stoo ya kuhifadhia chakula ( isiruhusu panya kuingia )

Hakikisha kuku wamepewa chakula muda sahihi na kwa kiwango sahihi kulingana na umri na aina ya kuku wako.

3: Idadi ya kuku bandani.

Ili kupelekea ukuaji murua wa kuku, zingatia nafasi sahihi (idadi sahihi ya kuku kwa mita 1 mraba)

Mfano( Pure layers 7-8 kwa 1m², Chotara na kienyeji 3-4 kwa 1m², Broilers 10 kwa 1m²,) hii itakusaidia kutengeneza kuku wanao wiana uzito na maumbo VIFARANGA 40 kwa 1m².

4: Idadi ya vyombo vya maji na chakula ,

Kwa kuzingatia aina ya na size ya vyombo unavyo tumia , hakikisha kuku wako wote wanapata nafasi sawa ya kula na maji

 Mfano Vifaranga 60-70 kwa chicken drinker 1 kwa wiki ya kwanza kisha punguza mpaka idadi ya 45-50 kwa wiki mbili mbele. Sahani pana  za kulia vifaranga (1kwa vifaranga 60-80).

 Kuku wakubwa
Feeder 1 kubwa ya Lita 10 kwa kuku 20-25/30

Drinker 1 ya lita 20 au Belly drinker kubwa kwa kuku 50-60
NB Idadi ya vyombo vya maji na chakula izingatie kwamba kuku wote wanapata nafasi ya kula wakati wa kulisha wasiwepo wanaozunguka kwa kukosa nafasi.

 RATIBA ZA CHANJO

Kuku chotara, Pure wa mayai  tumia mwongozo huu kwa chanjo kuu zilizo zoeleka

Siku ya 1 mareks
Siku ya 7 Newcastle (Lasota)
Siku ya 14 Gumboro
Siku ya 21 Newcastle
Siku ya 28 Gumboro
Siku ya 30(wiki 4-5) Ndui inategemea ukanda ulipo
Baada ya miezi mitatu rudia new castle.

 BROILERS/KUKU WA NYAMA
Siku ya 7 Newcastle
Siku ya 14 Gumboro
Siku ya 21 Newcastle au Gumboro)
Hatuchaji ndui kwakua kuku wanauzwa mapema

 Kwa kutegemea eneo lako imezoeleka kuchanja kwa mfumo upi

 ULISHAJI
Kuku wa nyama kwa mujibu wa mwongozo wangu Mimi KAHISE.

Siku 1 hadi siku ya 13 Broilers Starter Crumble
Siku ya 14 hadi 22 Broilers Grower Pellets
Siku ya 23 mpaka kuuza Broilers Finisher Pellets
 (Kuku wapewe vitamins)  Ratiba hii inatofautiana kutoka kwa mfugaji mmoja kwenda kwa mwingine chamuhimu kuku wafikishe 1.3-1.5 kg kwa siku 30

 KUKU KWAAJILI YA KUTAGA

Wiki 2 za kwanza (Broiler starter crumble) kuwakuza haraka na wawe na umbo kubwa mapema.

Wiki ya 3 mpaka wiki 7-8 Chick starter Mash.

Wiki ya 7-9 Layer Grower Mash mpaka watakapo dondosha yai lakwanza

Layers mashi kutoka pale utakapo ona yai la kwanza ( kuanzia angalau wiki ya 18-20) kulingana na aina ya kuku mpaka utakapo amua kuwatoa bandani.

NB Zingatia unapohama kutoka aina 1 yachakula kuingia aina nyingine CHANGANYA VYAKULA HIVYO KWA SIKU 3-4 ili kuwazoesha na kutowapa STRESS.

Wape kuku walioanza kutaga jumla ya masaa 16 ya mwanga( Nyongeza ya masaa 4 ya mwanga wa taa) au zima taa usiku saa 4.

Kujifunza zaidi nunua Kitabu cha FUGA KUKU KITAALAMU

Kwa shilingi 10000 kupata mwongozo sahihi wa kufuga kuku HAUTAIJUTIA PESA YAKO NA UTANISHUKURU SIKU MOJA.

BY GREYSON KAHISE
MTAALAMU WA KUKU
0769799728/0715894582.

Maoni

Machapisho maarufu kutoka blogu hii

MAGONJWA MAKUU YA KUKU DALILI NA TIBA ZAKE

MAGONJWA MAKUU YA KUKU, DALILI, NA TIBA ZAKE _Note_ Katika dalili za magonjwa nitakayowaandikieni kitaalamu huwa Kuna dalili kuu na zisizo kuu, dalili kuu maana yake ni dalili ambayo ukiiona inakupa ukweli halisi kuwa huu ni ugonjwa fulani na huwa hazifanani kamwe, zisizo kuu ni zile zinazofanana kwa mfano kushusha mbawa, kukosa hamu ya kula, kuzubaa n.k  dalili kama hizi kila kuku mgonjwa huzionyesha. No 1:NEWCASTLE /KIDERI/ MDONDO _Dalili kuu_: Kupindia shingo juu au chini, mwendo wa kuzungukazunguka, kutembea mwendo wa kurudi nyuma huku kichwa kikiwa kimepindia chini au juu. Dalili isiyo kuu ni mharo rangi ya kijani _Tiba_: Hakuna tiba huu ni ugonjwa wa virus kinachotibika ni hizo dalili tu ila ugonjwa hubaki kwenye damu hivyo tumia Trimazine 30%+vitamin. Chanja kuku wako, siku ya 7, 21 na rudia baada ya miezi mitatu. No 2: GUMBORO/ INFECTIOUS BURSAL DISEASE _Dalili kuu_:Mharo rangi nyeupe hukauka kama chokaa Postmortum; Huonesha uvimbe wa bursal of fabricus _Tiba_:Hakuna tiba n...

UFUGAJI WA BROILERS/ KUKU WA NYAMA

MWONGOZO WA UFUGAJI WA KUKU WA NYAMA/BROILERS Biashara ya kuku imejikita katika uwanja mpana sana kwa kutegemea aina za kuku, kwa maeneo mengi ya mjini Kuku wa nyama wamekua wakiuzika sana Japo kwa bei isiyo rafiki kwa mfugaji 👉Kwa maeneo mengi wafugaji wamekua wakifuga wakitarajia kuuza kuku kuanzia siku ya 28-30, au kama watachelewa sana basi wasizidi siku 35, japo wapo wengine ambao huuza mapema zaidi ya hapo au kwa kuchelewa kutokana na sababu tofauti tofauti. 👆Mambo ya kuzingatia ili broilers waweze kukua ipasavyo. 👉 Chakula 👆Kwa ukuaji wa haraka wa broiler anatakiwa kupewa chakula muda mwingi wa Siku, kutoka kwa wafugaji wazoefu wa broiler wametoa shuhuda kwamba broiler wawashiwe taa masaa 24 na wapewe maji na chakula. 👏Kwa makadirio ya kuku 100, broilers wamekua wakitumia mifuko ya chakula kama ifuatavyo 👉Broiler starter crumble siku 1-13 mfuko mmoja 👉Broiler Grower Pellets siku 14-22 mifuko miwili 👉Broiler finisher Pellets siku 23-kuuza mifuko miwili NB: Zipo shuhuda kw...

MAKALA JUU YA MAYAI/YA KUKU NA UTOTOLESHAJI

Mayai ya kuku huanguliwa kwa siku 21 kabla ya vifaranga kutotlewa  ilhali bata  hutotoa baada ya siku 28 Uatamiaji wa asili na utotoleshaji vifaranga: Mayai kwa ajili ya kuatamiwa ni lazima yawe mapya; 1)      Umri wa mayai baada ya kutagwa usiwe zaidi ya siku kumi (10) na yawe yamehifadhiwa katika sehemu yenye ubaridi usozidi nyuzi joto 20ºC .Iwapo hali ya joto iko juu kuliko 20ºC basi mayai ya kutotoa vifaranga yasihifadhiwe kwa zaidi ya siku tano (5). 2)      Ili kupata matokeo mazuri, mayai ya kuatamiwa (mayai yaliyochaguliwa) yanatakiwa yawe na umbo la kawaida na ukubwa wa wastani kwa aina ya kuku wanaohusika. 3)      Ganda la mayai ya kuangua lisiwe na mikwaruzo au nyufa  kwani likiwa na nyufa yai hupoteza unyevunyevu ambao ukipungua kiiini cha yai kinaweza kufa au linaweza kuingiza vimelea kama fangasi na bakteria ambavyo husababisha kutotolewa kwa vifaranga vyenye afya mbaya au vilivyokufa. 4)      Hifadh...